LINDA MGONGO WAKO: KWA NINI KAULIMBIU YA KUJILINDA IMEZUA MJADALA?

LINDA MGONGO WAKO: KWA NINI KAULIMBIU YA KUJILINDA IMEZUA MJADALA?

Kuna wakati jamii inapokutana na ujumbe mfupi, unaingia kichwani kwa urahisi, unarudiwa mara kwa mara na hatimaye unageuka kuwa sehemu ya mazungumzo ya kila siku.

Nchini Tanzania, moja ya kauli hizo kwa sasa ni:

“You Better Watch Your Back” — “Linda Mgongo Wako.”

Ni kauli ambayo imeenea kwa kasi. Lakini pamoja na umaarufu wake, imezua mjadala kuhusu maana yake, matumizi yake, kurudiwa kwake na namna inavyopaswa kutafsiriwa katika jamii.

Swali la msingi sasa si tu kama mtu anaipenda au haipendi kauli hiyo.

Swali kubwa zaidi ni:

Kwa nini ujumbe unaoweza kutafsiriwa kama wito wa mtu kujilinda unaweza kuzalisha tafsiri tofauti kiasi hicho katika jamii?

Hapo ndipo mjadala unatoka kwa mtu mmoja na kuingia katika eneo pana la saikolojia ya maadili, mawasiliano ya umma na namna binadamu anavyopokea na kutafsiri ujumbe.

Na hapo ndipo tunapaswa kuwa watulivu.

KAULI FUPI, MAANA NYINGI

Kwa maana yake ya moja kwa moja, “watch your back” inaweza kutumiwa kumkumbusha mtu awe mwangalifu, azingatie mazingira yake na ajilinde dhidi ya hatari.

Lakini lugha haishi kwenye kamusi pekee.

Maana ya ujumbe hujengwa pia na muktadha, anayesema, anayesemewa, wakati unaosemwa na historia ya mazungumzo yanayouzunguka ujumbe huo.

Ndiyo maana sentensi ileile inaweza kusikika kama ushauri kwa mtu mmoja na kama onyo kwa mwingine.

Hili ni jambo muhimu katika mawasiliano ya umma.

Kwa mfano, mtu akisema:

“Linda maisha yako.”

Watu wengi wanaweza kuuelewa ujumbe huo kama tahadhari.

Lakini akisema:

“Linda mgongo wako.”

Msikilizaji anaweza kuuliza:

“Nilinde dhidi ya nini?”

Hapo ndipo tafsiri inaanza.

Kwa hiyo, kinachojadiliwa huenda kisiwe maneno hayo pekee, bali maana ambayo wasikilizaji wanayajenga kutokana na muktadha wake.

JE, KURUDIA UJUMBE NI TATIZO?

Hili ni moja ya maswali yanayostahili mjadala wa kitaalamu zaidi kuliko hukumu za haraka.

Katika mawasiliano ya kijamii, repetition, yaani kurudia ujumbe, si jambo geni.

Kampeni za afya, usalama barabarani, kupunguza matumizi ya tumbaku, kupambana na dawa za kulevya na ujumbe mwingine wa kijamii hutumia marudio ili ujumbe ubaki katika kumbukumbu ya watu.

Lakini kurudia ujumbe hakufanyi ujumbe uwe mzuri au mbaya moja kwa moja.

Utafiti wa mawasiliano umeonyesha kwamba athari za kurudia ujumbe zinaweza kutegemea namna ujumbe ulivyoundwa, hadhira inayoupokea na mazingira ambayo unarudiwa. Pia kuna dhana ya message fatigue—hali ambapo ujumbe unapojirudia sana unaweza kuanza kuwachosha baadhi ya wasikilizaji.

Kwa hiyo kusema tu:

“Anajirudia sana, kwa hiyo ujumbe ni mbaya,”

hakutoshi.

Lakini pia kusema:

“Kwa kuwa ujumbe ni wa maadili, kurudiwa kwake hakuwezi kuwa na tatizo,”

hakutoshi pia.

Swali sahihi ni:

Ujumbe huo unarudiwaje, unarudiwa kwa nani, katika mazingira gani na unazalisha athari gani?

Hapo ndipo uchambuzi unapokuwa na maana.

HATA MAHUBIRI HURUDIWA — LAKINI KUNA TOFAUTI

Hoja hii imeibuka katika mjadala wa umma: kwa nini viongozi wa dini wanaweza kurudia ujumbe kuhusu maadili, dhambi na mwenendo mwema mara kwa mara, lakini msanii akirudia kauli yake mara nyingi baadhi ya watu wakaona kuna tatizo?

Jibu linaweza kupatikana katika muktadha wa mawasiliano.

Mhubiri anaposema:

“Epuka dhambi.”

Msikilizaji tayari anaelewa mfumo wa mawasiliano uliopo. Kuna mahubiri, kuna mafundisho, kuna maandiko na kuna dhana ya maadili inayozungumziwa.

Lakini kauli kama:

“Linda mgongo wako.”

inaacha swali la ziada:

“Ni hatari gani inayozungumziwa?”

Kwa hiyo, tofauti si lazima iwe katika kurudia ujumbe, bali inaweza kuwa katika aina ya ujumbe unaorudiwa na maana ambayo hadhira inauhusisha nao.

Hilo ni jambo ambalo wataalamu wa mawasiliano wanaweza kulichunguza bila kumhukumu mtoa ujumbe wala wapokeaji wa ujumbe.

MORAL PSYCHOLOGY INASEMA NINI?

Katika saikolojia ya maadili, binadamu hapokei ujumbe kama mashine inayosoma maneno.

Tunautafsiri kwa kutumia uzoefu wetu, mazingira yetu, tunachokiamini na tunachodhani mtoa ujumbe anataka kusema.

Ndiyo maana ujumbe unaolenga kubadili tabia unaweza wakati mwingine kuzalisha kile wataalamu wanachokiita psychological reactance.

Hii ni hali ambapo mtu anahisi kwamba uhuru wake wa kuchagua unatishiwa, na hivyo badala ya kuukubali ujumbe anaweza kuupinga.

Meta-analysis iliyochapishwa katika Human Communication Research ilichambua tafiti 33 kutoka makala 28 na kubaini kwamba lugha inayotishia zaidi uhuru wa kuchagua ilihusishwa na ongezeko la hasira, mawazo hasi na psychological reactance ikilinganishwa na lugha isiyotishia uhuru huo.

Lakini hapa tunapaswa kuwa waangalifu.

Hii haimaanishi kwamba “Linda Mgongo Wako” ni ujumbe unaotishia uhuru wa watu.

Haimaanishi pia kwamba kila anayesikia kauli hiyo atapata psychological reactance.

Inamaanisha jambo moja muhimu:

Namna ujumbe unavyosikika kwa mpokeaji inaweza kuwa tofauti na nia ya mtoa ujumbe.

Hapo ndipo mawasiliano yanahitaji tahadhari.

UJUMBE WA HATARI NA UJUMBE WA KINGA

Kuna eneo jingine muhimu katika mawasiliano linaloitwa fear appeal—matumizi ya kuonyesha hatari au hofu ili kumshawishi mtu kuchukua hatua ya kujilinda.

Lakini hata hapa kuna jambo la msingi:

Ukimwambia mtu:

“Kuna hatari.”

Swali linalofuata ni:

“Nifanye nini?”

Ujumbe wa kujilinda hauishii tu kumwonyesha mtu hatari.

Unapaswa pia kumsaidia kuelewa hatua ya kinga.

Kwa hiyo, kama “Linda Mgongo Wako” inakusudia kuhamasisha tahadhari, swali la kitaalamu si kuikubali au kuikataa kauli hiyo kwa haraka.

Swali ni:

Je, tunaweza kuifanya iwe wazi zaidi kuhusu aina ya tahadhari inayokusudiwa?

Hapo ndipo kauli inaweza kutoka katika eneo la tafsiri na kuingia katika eneo la elimu.

KWA NINI WATU WANAWEZA KUTOFAUTIANA KUHUSU KAULI MOJA?

Hapa ndipo tunapaswa kumwacha mwanadamu awe mwanadamu.

Mtu anayempenda Dudubaya anaweza kuiona kauli hiyo kama ujumbe wa ujasiri, tahadhari au msimamo.

Mtu ambaye hampendi anaweza kuisikia kwa tafsiri tofauti.

Mwingine anaweza kutojali kabisa.

Na mwingine anaweza kuiona kama kauli inayohitaji ufafanuzi zaidi.

Haya yote yanaweza kutokea bila kumfanya mmoja kuwa mzalendo na mwingine kuwa adui wa maadili.

Huo ndio uzuri wa mjadala wa wazi.

Tunapaswa kuuliza:

Ni maana gani watu wanapata katika ujumbe huu, na kwa nini?

SERIKALI NA WATAALAMU WANA NAFASI GANI?

Mjadala huu umefika pia katika ngazi ya Serikali.

Septemba 24, 2026, Waziri wa Habari, Utamaduni, Sanaa na Michezo, Paul Makonda, alizungumzia malalamiko yanayohusiana na kauli za msanii Godfrey Tumaini, maarufu Dudubaya, ikiwemo “You Better Watch Your Back.” Alisema wataalamu wapewe muda wa kufanya kazi kabla ya hatua zaidi.

Hili linaweka jambo muhimu mezani:

Tusihitimishe kabla ya wataalamu kufanya tathmini.

Kwa nini?

Kwa sababu suala hili linaweza kuchunguzwa na taaluma kadhaa:

- Saikolojia;

- Saikolojia ya maadili;

- Mawasiliano ya umma;

- Sosholojia;

- Sanaa na utamaduni;

- Sheria, pale inapohitajika;

- Na wataalamu wa malezi na vijana.

Kila taaluma inaweza kuona sehemu tofauti ya jambo hili.

Na wakati mwingine, majibu bora hayapatikani kwenye kelele nyingi, bali kwenye maswali sahihi.

JE, KAULIMBIU HII INAWEZA KUWA UJUMBE WA KIJAMII?

Hili nalo linahitaji utafiti, si hisia.

Kama tafsiri inayokusudiwa ni:

“Kuwa makini. Tambua mazingira yako. Jilinde. Usipuuzie hatari.”

basi huo ni ujumbe unaoweza kujadiliwa katika muktadha wa usalama na kujilinda.

Lakini kabla ya kuugeuza kuwa kampeni pana ya kijamii, hasa inayolenga watoto na vijana, ni busara kufanya message testing.

Waulizwe watoto. Waulizwe wazazi. Waulizwe walimu. Waulizwe wanasaikolojia. Waulizwe wataalamu wa mawasiliano.

Swali liwe moja:

“Unaposikia ‘Linda Mgongo Wako’, unaelewa nini?”

Majibu hayo yanaweza kuwa na thamani kuliko mabishano ya mitandaoni.

Kama wengi wanaelewa ujumbe kama tahadhari na kujilinda, tunapata taarifa muhimu.

Kama wengine wanauelewa kama tishio, hilo pia ni taarifa muhimu.

Hapo ndipo utafiti unapokuwa bora kuliko kelele.

TUSIFANYE MTU KUWA ADUI KWA SABABU YA KAULI

Kuna jambo moja ambalo jamii yetu inapaswa kulinda:

uwezo wa kutofautiana bila kumfanya anayesema tofauti kuwa adui.

Mtu anaweza kuunga mkono ujumbe wa maadili lakini asiunge mkono namna ujumbe huo unavyowasilishwa.

Mwingine anaweza kutokubaliana na mtoa ujumbe lakini akakubali kwamba kujilinda ni jambo muhimu.

Mwingine anaweza kuamini kauli hiyo inahitaji kubadilishwa.

Wengine wanaweza kuiona inafaa kabisa.

Hizo zote ni nafasi zinazoweza kuwepo katika jamii inayojadili.

Kwa hiyo, mjadala mzima unaweza kuhamishwa kutoka:

“Unampenda Dudubaya au humpendi?”

kwenda kwenye swali lenye manufaa zaidi:

“Ujumbe huu una maana gani, una athari gani, na unaweza kuwasilishwa vipi kwa njia inayolinda maadili bila kuzalisha tafsiri zisizokusudiwa?”

Hapo ndipo mjadala unakuwa mkubwa kuliko mtu mmoja.

LABDA HAPA NDIPO TUNAPASWA KUFIKA

Huenda mjadala huu ukawa umetupa nafasi ambayo hatukutegemea.

Badala ya kuishia kumjadili mtu mmoja, tunaweza kuanza kujadili namna Tanzania inavyowasiliana kuhusu maadili.

Tunataka vijana wajifunze nini?

Tunataka watoto wajueje hatari?

Tunawafundishaje kujilinda?

Tunawaonyeshaje tofauti kati ya tahadhari na hofu?

Na tunatumia lugha gani kuwafundisha maadili bila kuwafanya waone kila ujumbe wa tahadhari kama tishio?

Haya ni maswali makubwa kuliko mtu mmoja.

“LINDA MGONGO WAKO” LABDA INATUPA SOMO JINGINE

Inawezekana kabisa kwamba nguvu kubwa ya kauli hii ndiyo iliyofanya izue mjadala mkubwa.

Ni fupi. Ni rahisi kukumbuka. Inaweza kutumiwa katika mazingira mengi. Lakini pia inaacha nafasi ya tafsiri.

Na hapo ndipo nguvu ya kauli mbiu inapoweza kuwa changamoto yake pia.

Ujumbe unaoweza kukumbukwa sana unaweza pia kutafsiriwa sana.

Kwa hiyo, badala ya kukimbilia kuuita mzuri au mbaya, labda tunapaswa kuufanyia kitu ambacho jamii mara nyingi husahau:

kuuchunguza.

MWISHO: TUSIMAMIE UJUMBE, SI UGOMVI

Dudubaya anaweza kupendwa na wengine na kutopendwa na wengine.

Hilo ni jambo la kawaida katika jamii.

Lakini ujumbe wa kujilinda ni jambo linalogusa kila mmoja.

Mtu anayesema “Linda Mgongo Wako” anaweza kuulizwa maana yake ni nini.

Mtu anayepinga kauli hiyo anaweza kuulizwa anaona tatizo liko wapi.

Mtaalamu wa saikolojia anaweza kupewa nafasi ya kueleza namna ujumbe huo unavyoweza kupokelewa.

Mtaalamu wa mawasiliano anaweza kuchambua lugha yake.

Na Serikali inaweza kusikiliza wataalamu kabla ya kufanya hitimisho.

Hapo ndipo tunapata mjadala wenye afya.

Kwa sababu mwisho wa siku, maadili hayawezi kulindwa kwa ugomvi pekee.

Yanalindwa kwa elimu.Yanalindwa kwa mazungumzo. Yanalindwa kwa mifano.Yanalindwa kwa sheria pale inapohitajika.

Na pia yanalindwa kwa kujifunza namna ya kuwasilisha ujumbe ambao jamii inaweza kuuelewa bila kuacha nafasi kubwa ya tafsiri zinazopingana na dhamira yake.

Labda ndiyo maana mjadala wa “You Better Watch Your Back” unatufaa zaidi kuliko tunavyofikiri.

Kwa sababu kabla hatujauliza:

“Kwa nini Dudubaya anasema hivyo?”

tunaweza kuanza kwa kuuliza:

“Sisi tunasikia nini tunapoambiwa, ‘Linda Mgongo Wako’?”

Na majibu ya swali hilo yanaweza kutuambia mengi kuhusu jamii yetu kuliko kauli mbiu yenyewe.

You Better Watch Your Back.

Linda Mgongo Wako.

Lakini pia—linda maana ya ujumbe.


 Victor Bariety Mwandishi na mchambuzi wa masuala ya kijamii

Simu: 0757-856284.

Post a Comment

0 Comments